Tarifu, la firi, hishayi, njire, njire. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza ya saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia redio Citizen nchini Kenya, radio free Africa nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayokaribisha leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi maalum kuhusu matukio katika sekta za afya na wanawake mwaka huu wa 2024, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Habari za dunia. Maafisa wa Korea Kusini wamesema takriban watu 179 wamefariki wakati ndege ya abiria ilipoungua Jumapili baada ya kusereleka wakati wa kutua na kugonga uzio wa simenti. Ripoti za awali zinaonyesha vifaa vya kutua vya ndege hiyo vilishindwa kufanya kazi wakati ndege hiyo Jeju Air ilipokuwa ikitua katika mji wa Muan ulioko umbali wa kilomita 290 kusini mwa Seul. Ndege hiyo ambayo ilikuwa na abiria 181, ilikuwa ikirejea kutoka Bangkok. Ni moja ya ajali mbaya sana ya usafiri wa anga nchini Korea Kusini. Kati ya watu 179 waliofariki, 65 wametambuliwa. Idara ya zimamoto ya Korea Kusini imesema watu wawili ambao wote ni wahudumu wa ndege walitolewa kutoka kwenye mabaki wakiwa hai. Ajali hiyo ya Jumapili ni moja ya ajali mbaya ya usafiri wa anga inayohusisha ndege ya Korea Kusini tangu mwaka 1997 ambapo ndege ya shirika la Korea Air ilianguka huko Guam na kuua zaidi ya watu 200. Rais wa Azerbaijan Ilham Aliyev Jumapili alisema kwamba ndege ya abiria ya nchi yake ambayo ilianguka wiki iliyopita na kuua watu 38 iliharibiwa na shambulizi la risasi kutoka Rusia. Amesema baadhi ya watu nchini Rusia walisema uongo kuhusu sababu ya ajali hiyo. Rais wa Rusia Vladimir Putin Jumamosi alimwomba radhi Aliyev kufuatia ajali hiyo mbaya ya siku ya Jumatano katika anga ya Rusia wakati mifumo ya ulinzi ya Rusia ilipokuwa inazuia mashambulizi ya ndege na rubani za Ukraine. Lakini taarifa ya, ta, ya Kremlin haikusema kwamba Rusia ndiyo ilitungua ndege hiyo na kusisitiza tu kuwa kesi ya jinai imefunguliwa ndege hiyo ilitunguliwa kwa bahati mbaya, Aliyev aliiambia televisheni ya serikali Jumapili. Kwa bahati mbaya katika siku tatu za mwanzo tulisikia maelezo ya kipuuzi kutoka Rusia, Aliyev alisema. Kiongozi huyo wa Azerbaijan alisema tumeshuhudia juhudi za wazi za kuficha ukweli kuhusu tukio hilo, Aliyev alisema. Anaitaka Rusia kukiri ina hatia kwa kuitungua ndege hiyo na kuwahusika na kwa, na kwa waadhibiwe kwa uharibifu wa ndege uliosababisha vifo. Serikali ya Sudani Jumapili imeikataa ripoti inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa iliyobaini kwamba njaa imesambaa katika maeneo matano ya nchi hiyo inayokumbwa na vita Ripoti hiyo inayoangazia viwango vya njaa, the Integrated Food Security Phase Classification, IPC, ambayo inatumiwa na mashirika ya Umoja wa Mataifa ilisema wiki iliyopita kwamba vitakati ya jeshi la Sudan na kikosi cha wanamgambo cha Rapid Support Forces vilisababisha hali ya njaa kwa watu laki 6 na 38 huku wengine milioni 8 na laki moja wakiwa katika hatari ya kukabiliwa na njaa kali. Serikali inapinga vikali maelezo ya IPC kwamba kuna njaa nchini Sudan, wizara ya mambo ya nje imesema katika taarifa. Taarifa hiyo imehitaja ripoti hiyo kimsingi ni ya kubahatisha na kuituhumu IPC kwa kwa makosa ya kiutaratibu na uwazi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Chad imefanya uchaguzi mkuu Jumapili unaoelezewa na serikali kama hatua muhimu kuelekea kumaliza utawala wa kijeshi, lakini uchaguzi huo umesusiwa na vyama vya upinzani. Watu wachache walijitokeza kupiga kura katika katika mji mkuu Njamena, wakati vituo vya kupiga kura vipofunguliwa kwa wapiga kura kuchagua bunge jipya, mabunge ya majimbo na madiwani. Maafisa wa uchaguzi katika wilaya ambako familia ya rais na viongozi wakuu wanaishi wamesema wapiga kura hawakujitokeza kwa wingi kutokana na hali ya baridi. Vyama vya upinzani vilikuwa vimewasihi wapiga kura milioni nane kususia uchaguzi huo, vikidai kuwa matokeo yake tayari yanajulikana. Kususia huko kunaacha uwanja wazi wa ushindi kwa wagombea wanaomuunga mkono rais Mahamat Idriss Deby Itno, ambaye aliingizwa madarakani na jeshi mwaka 2021 na kuwa kiongozi halali katika uchaguzi wa rais mwezi Mei ambao wagombea wa upinzani walisema uligubikwa na wizi. Mateka wanaoshikiliwa huko Gaza waliteswa, ikiwemo unyanyasaji wa kingono na kisaikolojia, njaa kuchomwa na kutopewa matibabu, kulingana na ripoti mpya ya wizara ya afya ya Israel ambayo itawasilishwa huko Umoja wa Mataifa wiki hii ijayo. Ripoti hiyo imekusanya mahojiano na timu za madaktari na ustawi ambao waliwatibu zaidi ya mateka 100 wa Israeli na wa kigeni ambao wengi wao waliachiliwa mwishoni mwa mwezi Novemba mwaka 2023 kufuatia makubaliano, makubaliano ya muda mfupi ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas. Mateka wanane waliokolewa na jeshi la Israeli. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Katika mfululizi wa makala zetu za mwisho wa mwaka, leo kwenye kipindi cha afya tunazungumzia matukio makubwa yaliyotokea katika mwaka 2024. Mwenzangu Mery Mgawe anatuarifu zaidi. Mwaka huu wa 2024 umekumbwa na matukio mbalimbali ya afya yaliyotokea, ambapo mengine yalikuwa na madhara na mengine yenye kuelimisha jamii. Malaria ni ugonjwa ambao umeenezwa na mbu aliyeathirika. Takribani nusu ya idadi ya watu duniani wako hatarini kuambukizwa malaria. Shirika la afya ulimwenguni WHO linakusudia kutokomeza ugonjwa huo kufikia mwaka 2030. Katika taarifa za afya zilizotolewa Januari mwaka huu huko Kenya, ilielezwa kwamba dawa ya ivermectin ilitumika kama majaribio ya kuzuia malaria nchini Kenya. Ugonjwa wa malaria umeonekana kuwa changamoto kutokana na hali ya joto na mabadiliko ya hali ya hewa. Ingawa hali ni hivyo, mikakati inayotekelezwa na serikali na mashirika yasiyo ya kiserikali yamesaidia kupunguza mzigo wa ugonjwa wa malaria kwa asilimia hamsini. Ugawaji wa vyandarua kila baada ya miaka mitatu katika majimbo yaliyo na viwango vya juu vya maambukizo ya malaria imesaidia kupunguza maambukizo Tayari serikali kupitia mpango wa ufadhili wa rais wa Marekani umegawa vyandarua milioni 15 katika majimbo 22 kati ya 47 nchini Kenya. Wakati huo huo, wa madaktari watafiti wa Kenya wamepongeza mpango wa shirika la afya ulimwenguni kupitisha chanjo ya malaria katika mataifa matatu ya Afrika ikiwemo Kenya. Sasa tunaona hii chanjo tukiongeza kwa hizi njia zingine ya kukinga malaria itaongeza zaidi bidii ya kupigana na malaria, na tunafikiri tutaendelea kupunguza malaria na kupunguza kifo juu ya malaria. Sasa tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa W, WHO wakishirikiana na serikali ya Kenya, Ghana na Malawi wamekuwa wakiangalia hii vaksini, hii chanjo na uh, kufika wakati huu watoto kushinda milioni moja wamepata hii dawa na imeonekana kuwa hii dawa inaweza kupunguza kifo, inaweza kupunguza malaria kali, uhum, na pia haina madhara. Baadhi ya mataifa ya Afrika ikiwemo Uganda na DRC yameathiriwa na ugonjwa wa mpox uliozuka katikati kati ya mwaka huu. Agosti 26 mwaka 2024 WHO ilitangaza kwenye tovuti yake na kutoa tahadhari kwa watu kujikinga na ugonjwa huo ilieleza dalili za ugonjwa zinaanza siku moja hadi ishirini na moja baada ya kuambukizwa. Mtu anayeambukizwa anapatwa na vipele vinavyowasha kupita kawaida, homa, koo kuvimba na kuwasha, maumivu ya kichwa na viungo vya mwili, pamoja na kukosa nguvu mwilini. Hata hivyo, WHO iliandika kuwa kugundua ugonjwa wa mpox inaweza kuwa changamoto kwa sababu maambukizo ya hali inaweza kufanana hivyo Unatakiwa watu kuwa makini kutambua na kutofautisha kuhusu mpox na chickenpox. Miezi minne tu baada ya shirika la afya duniani WHO kutangaza dharura ya afya duniani kutokana na ugonjwa wa mpox ambayo imeelemea mifumo ya afya katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo mwaka huu, ugonjwa mpya unaofanana na mafua ambao umeua makumi ya watu umezua hofu miongoni mwa watu wengi nchini DRC, kati ya Oktoba 24 na Disemba 11 mwaka huu kulikuwa na zaidi ya visa 510 vya ugonjwa huo ambao haujatambuliwa vilivyoripotiwa katika maeneo manane kati ya 30 ya afya katika eneo la Panzi, kulingana na takwimu kutoka kwa mamlaka za afya za mitaa la afya duniani WHO ambalo limetuma wataalamu katika eneo hilo kuchunguza chanzo cha mlipuko huo na kusaidia kukabiliana na ugonjwa huo, lilisema zaidi ya watu 30 walikufa hospitalini kutokana na ugonjwa huo. Kulikuwa na vifo vingine zaidi ya 45 vilivyorekodiwa katika jamii za mbali huko Panzi, kwa mujibu wa waziri wa afya nchini humo Roger Kamba. Dr Asa Echa ni mkuu wa kituo cha afya cha Baraka mkoa wa Kivu Kusini mashariki mwa DRC. DRC ni nchi kubwa kubwa sana, na pia DRC ina mipaka na nchi eh, takriban kumi, na ukiwa na mipaka nyingi eh, lazima pia una, unaweza ukafaidika uka kwa kila kinachotoka katika nchi hizo, na pia unaweza ukapata madhara yakitokea eh, kila eneo katika hizo nchi. Eh, sababu nyingine ni kwamba eh, DRC ina eneo kubwa kubwa ambayo inaamilikiwa na pori na misitu. DRC na misitu mikubwa na kuna wanyama wengi, na uh, ukitizama vizuri, magonjwa haya ambayo yanakwenda kuzuka mara kwa mara ni magonjwa uh, zaidi yana, ni kama binadamu anaambukizwa kutokea kwa nyama za pori. Nafikiri hiyo itakuwa ni sababu kubwa. DRC kuna tamaduni nyingi, kuna tamaduni nyingi, na kila, kila sehemu wana tamaduni zao kuna sehemu ambao wanakula eh, samaki kwa sababu wako karibu na, na mito eh, na bahari. Sehemu nyingine ambao wako karibu katikati kati kabisa na misitu, hao ni nyama tu, sio kwamba wanachagua, sijui ni kueleze nyama gani, lakini kuna aina nyingi za nyama na zinaliwa karibu zote zinaliwa. Wale ambao wanaishi kwa kuwinda hawachagui mara kwa mara, mara nyingi hawachagui nyama fulani wanakula tu ile ambao watawinda. Unajua, ukienda porini hujui utaua nyama gani, ile utaua, utakula. Sehemu ambazo wanaishi kabisa katika misitu, mara nyingi ni hivyo. Mara nyingi unakuta ni vijiji kabisa vilivyo vi, katika, katika misitu ndivyo ambavyo vinaripoti uh, kesi za kwanza kwanza za magonjwa haya. Kaizan. Dunia iliazimisha siku ya ukimwi duniani Desemba mosi, ambapo kauli mbiu wa mwaka huu ilikuwa hatua za pamoja dumisha na kuharakisha maendeleo ya VVU. Siku hii ilikuwa kwa ajili ya kuchochea uelewa na kuwakumbuka wale walioathiriwa na HIV na ukimwi na kuweka nia ya dhati kutokomeza janga la ukimwi. Siku hii pia ni kwa ajili ya kuwaelimisha watu kupima afya zao kuangalia maambukizo ya ugonjwa huo na kuchukua hatua wa. Nilianza uh, uanaharakati katika uh, mwaka wa elfu mbili na kumi na tano um, na nili, nilianza kwa sababu nilikuwa nataka kushare story yangu, nikianza kwa kutokana na uanaharakati, ilikuwa tu nilikuwa nataka tu kuongelesha mtu ambaye hanijui ambaye simjui. Kwa hivyo sasa nilianza kutoka kwa midia ya kwenye magazeti Uh, lakini ikatokea kwamba stori yangu imeingia kwenye mitandao ya kijamii, na sasa kutoka hapo nikaanza um, initiative yangu ambayo inaitwa I Am a Beautiful Story ambayo inalenga uh, safari yangu kama mtu ambaye anaishi na virusi vya ukimwi na pia kupatia watu uh, ile courage ya kuendelea kuishi na virusi vya ukimwi uh, kuwa hapo, kuwapatia support uh, kwa njia moja ama nyingine, na pia kuendelea kuwafunza maswala ya virusi vya ukimwi Bado tuna changamoto ya kielimu uh, kwa masuala ya virusi vya ukimwi kwa maana unapata, kuna watu ambao wana wanasema kwamba uh, virusi vya ukimwi havipo uh, it's not a real thing. <laughs> Unapata watu wakisema kwamba virusi vya ukimwi vililetwa Afrika sana sana, sana, ili vikapate kuwa watu kila siku niko tu kwa kizungu nazosema outraged. Maana, there is something new ambayo watu wanasema ambao, kuna vitu vingine ambavyo ni vya kitambo unge, unge, ungependa kuamini kwamba in 2024 havipo, lakini sadly vipo. Siwezi nikasema kwamba nimepoteza marafiki kwa, kwa, kwa sababu ya kuishi na virusi, maana marafiki zangu wako very supportive na mimi uh, lakini kwenye mahusiano wakati mwingine imekuwa tricky. Hata kabla ya mimi kukuja publicly na pia baada ya mimi kuendelea kuongelelea virusi historia um, yangu ya kuishi na virusi vya ukimwi. Hali ya usonji inakumbukwa Aprili mbili kila mwaka kimataifa kwa ajili ya kuhakikisha watu wanafahamu vya kutosha kuhusu hali hii ambayo inakumba zaidi watoto wadogo. Siku hii ilipitishwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa Novemba mosi mwaka elfu mbili na saba baada ya kupendekezwa na Moza Bint Nasser Al Misned, mwakilishi wa Umoja wa Mataifa huko Qatar, na kuungwa mkono na wajumbe Mtazamaji, hayo ndio baadhi ya matukio makubwa tuliyokukusanyia katika afya, katika makala zetu za mwisho wa mwaka. Ulikuwa nami Meri Mgawe na kutakia heri ya mwaka mpya wa 2025. Unaendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Leo katika kipindi maalum cha Dunia ya Wanawake tunaangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyotokea kwa upande wa wanawake mwaka huu wa 2024. Tunaungana naye Huba Abdi akitupasha baadhi ya matukio muhimu kuhusu wanawake ulimwenguni na barani Afrika. Kuungana naye akiwa pamoja na waandishi wetu wa Tanzania, Kenya na DRC. Tunaanzia nchini Tanzania. Mwaka 2024 nchini Tanzania imeendelea kushuhudia matukio ya vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake, huku vitendo vya ukatili wa kingono vikiongoza. Moja ya tukio kubwa lililotokea ni pamoja na kesi ya binti mwenye chini ya umri wa miaka 18 kubakwa na kulawitiwa kwa kundi la vijana waliotambulika kuwa wanajeshi, suala lililoibua wa hisia za wanaharakati wa utetezi wa haki za kibinadamu na jamii kwa ujumla. Na kwa sasa tupate baadhi ya taarifa zilizogonga vichwa vya habari mwaka huu kutoka sehemu mbalimbali, nampisha mbali mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, kutufungulia ukurasa huu. Vijana hao walikuwa wanne, walifanya vitendo hivyo vya ukatili na kurekodi picha mjongeo ambayo waliichapisha katika mitandao ya kijamii ikiwaonyesha wakifanya vitendo hivyo huku wakidai kutumwa na mtu aliyetajwa kama afande, hali iliyoibua hisia za wanaharakati na wanajamii kwa ujumla kutokana na baadhi ya vijana hao kuwa watumishi wa jeshi la wananchi wa Tanzania. Jeshi la polisi lilikuwa na kigugumizi katika kushughulikia kesi hiyo, suala liloibua watetezi wa haki za binadamu na jamii kupiga kelele na kulishindikiza jeshi la polisi kuwachukulia hatua vijana hao akiwemo Ana Kulavya, mtetezi wa haki za binadamu kutoka Dar es Salaam. Kwa mujibu wa ile video iliyokuwa inatembea moja kwa moja, ilionyesha kwa kwamba wale vijana wametumwa na afande. Tunaona vipi, kwenye maelezo kule ni watu wametumwa kufanya hiyo kazi, huyo afande hayupo kwenye kesi. Kwa hiyo hata kama kisheria inaonekana kama vile ni hia se, lakini hawa walitumwa. Kwa hiyo tunaamini kabisa kwamba uchunguzi ufanyike ambao huwe wa halali, ambao huonyeshe kwamba yule aliyowatuma hao ni kina nani na yeye pia achukuliwe hatua baada ya kelele za watetezi wa haki za binadamu vijana hao walikamatwa na kufikishwa mahakamani ambako walihukumiwa miaka 30 jela na faini ya shilingi milioni moja kwa kila mmoja wao, jambo ambalo lilipongezwa na watetezi wa haki za binadamu akiwemo Ana Henga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu. Hii hukumu kwa kweli nimeifurahia sana. Nimefurahia kwa sababu ya vitu viwili. Kwanza, imetoka kwa wakati, kujua kesi nyingi za jinai huwa zinachelewa sana, lakini cha pili, limehukumiwa kwa mujibu wa sheria, kwa sababu kosa hilo kifungo chake ni kifungo cha maisha lakini pia nimefurahi pia kwa sababu pia ameongezea kwamba wale watuhumiwa walipe fidia walipe fidia yule walipe fidia yule, yule ambaye ameathirika yule binti. Hata hivyo wanaharakati waliona bado kuna haja ya kuwa na maboresho ya sheria zaidi, kutokana na mtu aliyewatuma vijana hao akijulikana kama afande kutotiwa hatiani na mahakama. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Tukielekea nchini Kenya, katikati ya mwaka huu taifa hilo lilishuhudia maandamano ya vijana dhidi ya serikali. Tamati yake ya takriban vifo 39 vilinakiliwa, kwa mujibu wa shirika la kitaifa la kutetea haki za kibinadamu nchini humo. Miongoni mwa watu ambao wamekuwa mstari wa mbele katika kuhakikisha haki inatendeka ni rais wa chama cha mawakili nchini humo Faith Odhiambo. Katika taarifa hii, Zainab Said alizungumza na Faith Odhiambo, ambaye anaelezea changamoto alizokumbana nazo kama mwanamke wakati wa maandamano hayo ambayo yalipelekea mauaji na wengine kutekwa nyara. Uh, alibuka kama mwanga kwa wengi waliojipata pabaya wakati wa maandamano ya vijana dhidi ya serikali kulalamikia ongezeko la ushuru, maandamano ambayo makumi walipoteza maisha yao huku wengine wakitekwa nyara ni kipindi rais wa chama cha mawakili nchini Faith Odhiambo, katika mazungumzo yetu, anakitaja kuwa kigumu, sio tu kwa afisi anayoishikilia, lakini pia kama Mkenya. Kampeni ilikuwa ngumu kweli, kutembea kila mahali Kenya. Alafu kwanza kazi juu kazi, kumekuwa mingi hakikisha makesi eh, za wenye waliumia na wenye walikufa na... kupitia wadhifa wake kama rais wa pili mwanamke wa chama cha mawakili nchini Kenya, Faith alichukua jukumu la kuhakikisha waliodhulumiwa katika maandamano haya wanapata haki, japo wanasema mapambano haya hayajakosa changamoto hasa, hmm, kuhusiana na uchunguzi huu wa visa vya mauaji. Serikali imekataa kuhakikisha wenye walifanya mauaji ya um, protest wameshikwa. Hakuna hata mmoja. Inaleta uchungu sana kwa sababu watu uniuliza, tuko na video zinaonyesha huu ndio alipiga huo risasi, lakini shida kubwa sana ni kesi nyingi vile walipelekwa um, hospitali sana sana Kenyatta National Hospital hizo risasi zilitolewa. Je, mwaka wa elfu mbili ishirini na tano ana matarajio yapi ya kwangu? Kitu naona ni bado bado, inabidi nijikaze kwa sababu kazi tu imeanza. Amepokea tuzo ya mwanasheria bora wa mwaka, tuzo ambayo hupewa waliokuza haki za kibinadamu, demokrasia na utawala wa sheria nchini, kutoka Tume ya Kimataifa ya Wanasheria. Feith anasema utambuzi kama huu ni fahari kubwa ya kuona haki inatendeka, bali na kumpa ari ya kuendelea kutekeleza majukumu yake na kuleta mageuzi anayoamini. Amesema pia ni nafasi nzuri kwake maishani kama mwanamke kupata sauti ya kuwatetea Wakenya Kenya licha ya mazingira magumu. Zainab Said, VOA, Nairobi, Kenya. Kutoka Kenya tuelekee DRC, ambapo mapigano ya muda mrefu katika taifa hilo yamewaathiri wanawake, na kama anavyoripoti ya austere Malivika, wanawake nchini DRC walikumbwa na manyanyaso na vitendo vingine vya ukiukaji wa haki na misingi ya kibinadamu kutokana na vita vya kila siku. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni taifa kubwa katikati mwa Afrika na kubwa Afrika ya Kati na Mashariki, taifa ambalo limeshuhudia machafuko kwa muda mrefu, wanaohasirika sana wakiwa ni wanawake na watoto. Sikujua Gakuba ni mzee wa miaka zaidi ya sitini alikimbia kijiji chake wilani Masisi na kwa sasa yuko katika kambi ya Bulengo mjini Goma. E kufika mwingambe ya bulengo si tulikuya tumuvita watu walikuya wakatupika masasi wamaya wakakufa na wengine sietu tukakimbia. Mashirika inayotetea haki za wanawake mkoani Kivu kaskazini kama vile mkoani Ituri na Kivu kusini, ikiomba amani na usalama. Rose Kambu Tombe Yane ni mwanaharakati wa kutetea haki za akina mama na wasichana. Akiwa katika mji wa Butembo, wamama wanahaja tu ya kitu moja, amani. Sababu hata huo ubakaji wengi unatokana sababu ya namna kuishi kwa wamama katika katika mateso yanayotokana na vita ndio. Inaweza kutendeka katika hali ya usalama, lakini wakati ya vita imekuwa sasa zaidi kabisa. Wamama wanalaga tu hitaji yao kubwa ni amani. Ni hayo tu kwa siku ya leo. Niite Oser Malivika wa Sauti Amerika kutoka Goma. Shukran za dhati Ostere Malivika, ukiwa DRC, Goma. Mwaka 2024 Kenya ilikumbwa na ongezeko la visa vya mauaji ya wanawake, jambo ambalo lilizua ghadhabu na mijadala ya kijamii. Mauaji hayo yameangaziwa sana na vyombo vya habari, wanaharakati na wananchi kwa jumla, wakilaani vitendo vya kikatili dhidi ya wanawake nchini Kenya na kudai haki kwa waathiriwa. Mwandishi wetu Salma Mohamed kutoka Mombasa ameandaa ripoti kamili. Mauaji ya kikatili ya wanawake yamekuwa yakiripotiwa mara kwa mara nchini Kenya. Baadhi ya matukio yamevutia hisia za wengi. Kwa mfano, mapema mwaka huu mauaji ya wanawake katika nyumba za kupangisha muda mfupi yalifichua dhuluma na chuki dhidi ya wanawake mitandaoni. Wakati huo, wanawake kumi na sita waliuawa ndani ya mwezi mmoja. Mnamo Oktoba, Idara ya Huduma za Polisi nchini Kenya ilieleza kuwa jumla ya visa 97 vya mauaji ya wanawake vilikuwa vimeripotiwa katika muda wa miezi mitatu iliyotangulia muda huo na kuelezea haja ya kuelekeza juhudi kabambe kukabili visa hivyo. Vyombo vya habari nchini Kenya viliripoti kwa kina kuhusu visa vya miili ya wanawake waliouawa kwenye magunia na kutupwa kwenye jaa za taka huku wengine wakiangamia kutokana na mizozo ya kinyumbani. Kilichofuatia hayo ni hatua ya Rais William Ruto ya kutenga shilingi milioni mia moja kwa ajili ya kusaidia kupiga vita dhuluma za kijinsia na kukomesha mauaji dhidi ya wanawake nchini Kenya. Tume ya Kitaifa ya Kenya kuhusu Jinsia na Usawa ilitangaza kwamba tangu mwaka elfu mbili ishirini na mbili Kenya imeshuhudia ongezeko la visa vya mauaji wanawake. Tume hiyo ilisema mauaji hayo yalitekelezwa kwa misingi ya jinsia, ambapo wanawake wengi waliathirika. Kulingana na waziri wa maswala ya jinsia nchini Kenya, Anwa Ng'ombe, wanawake walio katika ndoa na walio wa umri kati ya miaka 45 hadi 49 wanadhulumiwa zaidi kijinsia ikilinganishwa na wenzao wa kiume. Mwaka 2024 umekuwa mwaka wa changamoto kubwa kwa wanawake nchini Kenya, huku visa vya mauaji na unyanyasaji wa kijinsia vikiongezeka. Hata hivyo, kupitia mijadala, maandamano na kampeni za mitandaoni zinazoendelea, kuna matumaini kwamba mabadiliko yanaweza kupatikana na haki kutendea Salma Muhammad, VOA, kwa Salma, Mombasa. Ni hayo tu niliyokuandalia hii leo katika makala hii maalum ya wanawake katika mwaka huu wa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Kwa niaba ya waandishi wetu Amri Ramadhan akiwa Dar es Salam, Tanzania, Zeinab Said akiwa Nairobi, Kenya, Ostere Malivika Goma, DRC, na Salma Mohamed akiwa Mombasa, Kenya. Kutoka kwangu hapa Washington DC, jina langu ni Huba Abdi. na baada ya matokeo muhimu katika sekta ya afya na dunia wanawake sasa, na kusomea muktasari wa habari za dunia. Kuitisha uchaguzi nchini Siria itachukua hadi miaka minne. Kiongozi mpya wa Siria Ahmed Al Shara alisema katika matamshi yaliyotangazwa kwenye chombo cha habari Jumapili. Ni mara yake ya kwanza kutoa maoni yake kuhusu uwezekano wa kuandaa ratiba ya uchaguzi tangu kuondolewa madarakani kwa Bashar Al Assad mwezi huu. Kuandika rasimu ya katiba mpya kunaweza kuchukua hadi miaka mitatu Shara alisema katika nukuu za maandishi kutokana na mahojiano ya shirika la utangazaji la serikali ya Saudi Arabia, Al Arabia, ambayo yalipeperushwa Jumapili. Maafisa wa Korea Kusini wamesema takriban watu 179 wamefariki wakati ndege jumabili ya abiria ilipoungua Jumapili baada ya kuserereka wakati wa kutua na kugonga uzio wa simenti. Ripoti za awali zinaonyesha vifaa vya kutua vya ndege hiyo vilishindwa kufanya kazi wakati ndege hiyo Jeju Air ilipokuwa ikitua katika mji wa Muan ulioko umbali wa kilomita 290 kusini mwa Seul. Ndege hiyo ambayo ilikuwa na abiria 181 ilikuwa ikirejea kutoka Bangkok. Rais wa Azerbaijan Ilham Aliev Jumapili alisema kwamba ndege ya abiria ya nchi yake ambayo ilianguka wiki iliyopita na kuua watu 38 iliharibiwa na shambulizi la risasi kutoka Rusia. Amesema baadhi ya watu nchini Rusia walisema uongo kuhusu sababu za ajali hiyo. Rais wa Rusia Vladimir Putin Jumamosi alimwomba radhi Aliyev kufuatia ajali hiyo mbaya ya siku ya Jumatano katika anga ya Rusia wakati mifumo ya ulinzi ya Rusia ilipokuwa inazuia mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani za Ukraine. na serikali ya Sudan Jumapili imeikataa ripoti inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa iliyobaini kwamba njaa imesambaa katika maeneo matano ya nchi hiyo. Ripoti hiyo inayoangazia, inayoangazia viwango vya njaa ambayo inatumiwa na mashirika ya Umoja Mataifa ilisema wiki iliyopita kwamba vita kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha Rapid Support Forces vilisababisha hali ya njaa kwa watu laki 6 na elfu 38. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.